Giải khuyến khích xổ số là gì? Trúng giải khuyến khích có đóng thuế không?

Việc đóng thuế thu nhập là trách nhiệm của công dân. Việc này được pháp luật quy định rất rõ trong bộ luật. Kể cả việc trúng xổ số cũng là điều mà các cược thủ quan tâm. Tuy nhiên, điều mà chúng tôi muốn đề cập ở đây là: Việc trúng giải khuyến khích có đóng thuế không? Chi tiết câu trả lời sẽ được chúng tôi bật mí ngay trong nội dung bài viết này các bạn nhé!

Giải khuyến khích trong xổ số là gì?

Giải khuyến khích hay còn gọi là giải “an ủi” hay giải phụ đặc biệt. Là trường hợp người chơi sở hữu các tấm vé số mà trong dãy số đó so với giải đặc biệt chỉ trật một số là số đầu tiên còn các chữ số còn lại vẫn sắp xếp theo thứ tự.

Giải khuyến khích xổ số là gì?

Giải khuyến khích xổ số là gì?

Đối với xổ số 3 miền thì cả 3 đều có cơ cấu giải khuyến khích. Cụ thể, quy định về cơ cấu giải thưởng đối với các tấm vé số sẽ là:

  • Với XSMB: Khi người chơi sở hữu tấm vé số mà 5 số cuối trùng với 5 số cuối của giải đặc biệt. Hoặc có thể sai ký hiệu kèm theo đều được.
  • Với XSMN và XSMT: Khi người chơi sở hữu tấm vé số có 5 số trùng với 5 số của giải đặc biệt. Cơ cấu giải này chỉ được sai số ở vị trí đầu tiên của giải. Về cơ bản giống với cơ cấu giải của XSMB.

Ngoài ra, xổ số 3 miền cũng có những quy định riêng về hình thức trả thưởng đối với những khách hàng trúng giải khuyến khích. Cụ thể, các giải được nhận sẽ là:

  • Với nhà đài miền Bắc: Là những tấm vé số chỉ trúng được 4 trong 5 con số của GDB. Lưu ý là phải đúng cả về số thứ tự và chỉ được sai số ở vị trí đầu tiên. Ví dụ: Giải ĐB xổ số là 27590 thì tấm vé số được coi là hợp lệ sẽ là: 27591, 28590, 27490…
  • Với các nhà đài ở miền Nam và miền Trung: Là tấm vé số có 5 số trùng với 5 chữ số trong tổng 6 chữ số GĐB của nhà đài. Lưu ý chỉ được sai số ở vị trí đầu tiên. Ví dụ: GĐB xổ số là 012345 thì tấm vé được coi là hợp lệ sẽ là 012344, 022345, 012375….

==>Xem thêm:

Giá trị tiền thưởng của giải khuyến khích là bao nhiêu?

Ngoài câu hỏi: Trúng giải khuyến khích có đóng thuế không thì số tiền của giải “an ủi” cũng là 1 câu hỏi mà nhiều người quan tâm. Vậy theo cơ cấu giải thì số tiền nhận được là bao nhiêu?

Giá trị tiền thưởng của giải khuyến khích

Giá trị tiền thưởng của giải khuyến khích

  • Đối với xổ số ở khu vực miền Bắc có tổng cộng là 15.000 giải khuyến khích. Mỗi giải sẽ được nhận một giá trị giải thưởng là 40.000 đồng. Như vậy, tổng giá trị số tiền mà nhà đài phải chi trả cho những người nhận thưởng là 600 triệu đồng.
  • Đối với xổ số ở khu vực Miền Nam và Miền Trung thì tổng cộng số giải sẽ là 45 giải trên một đài. Cụ thể, giá trị mỗi giải có giá là 6.000.000 đồng.

Như vậy, chúng ta có thể thấy rằng, số tiền để chi trả cho những người nhận được giải khuyến khích là không nhiều. Nhưng tổng số tiền phải chi trả là không hề nhỏ đúng không các bạn? Vậy những người trúng giải khuyến khích có phải đóng thuế hay không? Nếu đóng thì cụ thể số tiền là bao nhiêu?

Trúng giải khuyến khích có đóng thuế không?

Tại Điều 15 của thông tư 111/2013/TT-BTC thì các trường hợp trúng giải mà tổng giá trị của tiền thưởng từ 10 triệu đồng trở lên sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân. Cụ thể, mức thuế phải đóng sẽ là 10% giá trị của số tiền thưởng.

Trúng giải khuyến khích có đóng thuế không?

Trúng giải khuyến khích có đóng thuế không?

Cụ thể, công thức được áp dụng như sau: Số tiền thuế phải nộp = (Tổng giá trị của giải thưởng – 10.000.000 đồng) x 10%. Nếu các bạn còn lăn tăn với câu trả lời này thì chúng ta sẽ đi tiến hành tìm ví dụ cụ thể. Đó là:

  • Khi trúng giải độc đắc của xổ số Miền Nam có giá trị là 2 tỷ đồng thì số tiền thuế phải đóng sẽ áp dụng theo công thức trên và có kết quả là: (2.000.000.000 – 10.000.000) x 10% = 199.000.000 đồng. Vậy số tiền thuế phải đóng sẽ là 199.000.000 đồng.
  • Còn với giải ba, giá trị giải thưởng là 10 triệu đồng sẽ không cần phải đóng thuế. Theo đúng quy định thì giải từ 10 triệu đồng trở lên mới cần nộp thuế thu nhập cá nhân. Đồng nghĩa với đó thì giải khuyến khích cũng không cần phải nộp thuế các bạn nhé!

Người chơi nên lưu tâm vấn đề này để đảm bảo quyền lợi của mình khi chơi xổ số Miền Bắc, Miền Trung hay miền Nam. Nắm được thông tin này các bạn sẽ biết được quyền và trách nhiệm của mình khi nhận được giải thưởng chơi xổ số.

Như vậy, đến đây các bạn đã có được câu trả lời cho câu hỏi trúng giải khuyến khích có đóng thuế không rồi đúng không nào? Bởi thực tế, quy định này được pháp luật Việt Nam đã có thông tư và nghị định rất rõ ràng. Người có trách nhiệm nộp thuế và người không phải nộp thuế khi tham gia chơi xổ số kiến thiết 3 miền. Hy vọng, bài viết cura Mapa đã giúp được các cược thủ hiểu rõ hơn, sâu hơn vấn đề này.

Viết bình luận